stadium

เช็กรายชื่อนักกีฬาไทยในพาราลิมปิกเกมส์ 2020

16 สิงหาคม 2564

พาราลิมปิกเกมส์ เมื่อปี 1984 ซึ่งจัดพร้อมกัน 2 เมือง ที่นิวยอร์ก สหรัฐอเมริกา และ สโต๊ค แมนเดวิลล์ สหราชอาณาจักร นับเป็นครั้งแรกที่ประเทศไทยได้ส่งนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขัน ซึ่งพาราลิมปิกเกมส์ 2020 ในปีนี้นับเป็นครั้งที่ 10 ติดต่อกันที่นักกีฬาพาราทีมชาติไทยเข้ารวมการแข่งขัน ซึ่งตลอด 9 ครั้งที่ผ่านมานักกีฬาไทยสามารถคว้าเหรียญรางวัลมาได้จำนวน 69 เหรียญ แบ่งเป็น 19 เหรียญทอง 24 เหรียญเงิน และ 26 เหรียญทองแดง

 

ขณะที่พาราลิมปิกเกมส์ 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น หนนี้นับเป็นครั้งที่เรามีนักกีฬาไทยผ่านควอลิฟายเข้าร่วมการแข่งขันมากที่สุดในประวัติศาสตร์จำนวน 77 คน แบ่งเป็น ชาย 51 คน (รวม 3 คนที่เป็นนักกีฬาปกติในตำแหน่ง ผู้รักษาประตูฟุตบอล 2 คน และ ไกด์รันเนอร์ 1 คน) และนักกีฬาหญิง 26 คน จาก 14 ชนิดกีฬา ประกอบด้วย ยิงธนู, วีลแชร์ฟันดาบ, ยกน้ำหนัก, ว่ายน้ำ, เทเบิลเทนนิส, กรีฑา, จักรยาน, ยิงปืน, วีลแชร์เทนนิส, บอคเซีย, ฟุตบอล 5 คน, ยูโด รวมถึงแบดมินตัน และเทควันโด 2 ชนิดกีฬาใหม่ที่เพิ่งบรรจุให้มีการแข่งขันเป็นครั้งแรก 

 

ฮีโร่พาราลิมปิกไทยทั้ง 77 คนชื่อเสียงเรียงนามและหน้าตาแต่ละท่านเป็นอย่างไร ติดตามไปพร้อมกันที่นี่

 

จากซ้ายไปขวา : อานนท์ อึ้งอภินันท์, ประภาพร หอมจันทร์, หาญฤชัย เนตศิริ, ภัทรภร ปัตตะแวว, คมสัน สิงห์ภิรมย์

 

ยิงธนู

 

ชาย 3 คน 

หาญฤชัย เนตศิริ : คันธนูโค้งกลับ บุคคลชาย (คลาส W2) 

คมสัน สิงห์ภิรมย์ : ธนูรอกทดกำลัง บุคคลชาย (คลาส ST)

อานนท์ อึ้งอภินันท์ : ธนูรอกทดกำลัง บุคคลชาย (คลาส ST)

 

หญิง 2 คน 

ภัทรภร ปัตตะแวว : คันธนูโค้งกลับ บุคคลหญิง (คลาส W2)

ประภาพร หอมจันทึก : ธนูรอกทดกำลัง บุคคลหญิง (คลาส W2)

 

พงค์ชัย ญาณฤดี หนึ่งเดียวของจักรยานไทยในพาราลิมปิก 2020

 

จักรยาน

พงค์ชัย ญาณฤดี : ประเภทถนน (คลาส H1-2) / ไทม์ ไทรอัล (คลาส H2)

 

จิราพร ก๋ากัน
เจนจิรา ปัญญาทิพย์

 

กรีฑา

 

ประเภทลู่-ลาน

ชาย 2 คน

อังคาร ชะนะบุญ / กระโดดสูง (คลาส T47)

นายปัจจัย ศรีคำพันธ์ (ไกด์รันเนอร์)

 

หญิง 4 คน

สุนีย์ภรณ์ ถนอมวงค์ : 200 ม. / 400 ม. (T11)

อรวรรณ ไกรสิงห์ : วิ่ง 400 ม. (คลาส T20)

จิราพร ก๋ากัน : วิ่ง 100 ม. / 200 ม. (คลาส T47)

เจนจิรา ปัญญาทิพย์ : กระโดดไกล (T11) 

 

อรวรรณ ไกรสิงห์
อังคาร ชะนะบุญ
 ปัจจัย ศรีคำพันธ์ ไกด์รันเนอร์ (ซ้าย) ควงคู่กับ สุนีย์ภรณ์ ถนอมวงค์ นักกรีฑาตาบอดทีมชาติไทย

 

วีลแชร์เรซ ชาย 8 คน

 

ชัยวัฒน์ รัตนะ : 100 ม. / 800 ม. (คลาส T34)

พงศกร แปยอ : 100 ม. / 400 ม. / 800 ม. (คลาส T53) 

พิเชษฐ์ กรุงเกตุ : 100 ม. / 400 ม. / 800 ม. (คลาส T53)

มะสบือรี อาแซ : 400 ม. / 800 ม. (คลาส T53)

สายชล คนเจน : 100 ม. / 400 ม. / 800 ม. / 1,500 ม. (คลาส T54)

ภูธเรศ คงรักษ์ : 400 ม. / 800 ม. / 1,500 ม. / 5,000 ม. (คลาส T54)

ประวัติ วะโฮรัมย์ : 800 ม. / 1,500 ม. / 5,000 ม. / มาราธอน (คลาส T54)

อภิวัฒน์ แพงเหนือ : 100 ม. / 400 ม. (คลาส T54)

 

ทีมวีลแชร์เรซซิ่ง 

 

แบดมินตัน

 

ชาย 3 คน

จักรินทร์ หอมหวน : ชายเดี่ยว (คลาส WH1) / ชายคู่ (คลาส WH)

ดำเนิน จันทร์ทอง : ชายเดี่ยว (คลาส WH2) / ชายคู่ (คลาส WH)

ศิริพงษ์ เติมอารมณ์ : ชายเดี่ยว (คลาส SL4) / คู่ผสม (คลาส SL3-SU5)

 

หญิง 4 คน

สุจิรัตน์ ปุกคำ : หญิงเดี่ยว (คลาส WH1) / หญิงคู่ (คลาส WH)

อำนวย เวชวิฐาน : หญิงเดี่ยว (คลาส WH2) / หญิงคู่ (คลาส WH)

นิภาดา แสนสุภา : หญิงเดี่ยว (คลาส SL4) / หญิงคู่ (คลาส SL3-SU5) / คู่ผสม (คลาส SL3-SU5)

ชนิดา ศรีนวกุล : หญิงเดี่ยว (คลาส SL4) / หญิงคู่ (คลาส SL3-SU5)

 

ณรงค์​ แค​สนั่น , ทองสา มารศรี และ สมควร อนนท์

 

ยกน้ำหนัก

ชาย 2 คน

ณรงค์ แคสนั่น : รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 65 กก. (คลาส PWL)

ทองสา มารศรี : รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 72 กก. (คลาส PWL)

 

หญิง 1 คน

สมควร อนนท์ : รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 61 กก. (คลาส PWL)

 

เมทินี วงษ์ชมพู หนึ่งเดียวยูโดไทย

 

ยูโด หญิง 1 คน

เมทินี วงษ์ชมพู : รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 52 กก. (คลาส B1)

 

 

บอคเซีย

ชาย 6

วิษณุ ฮวดประดิษฐ์ : บุคคลชาย (คลาส BC1) / ทีม (คลาส BC1-BC2)

วรวุฒิ แสงอำภา : บุคคลชาย (คลาส BC1) / ทีม (คลาส BC1-BC2)

วัชรพล วงษา : บุคคลชาย (คลาส BC2) / ทีม (คลาส BC1-BC2)

เอกราช แจ่มจ้อย : บุคคลชาย (คลาส BC3) / คู่ (คลาส BC3)

โชค ลาภเย็น : บุคคลชาย (คลาส BC4) / คู่ (คลาส BC4)

ฤทธิไกร สมสนุก : บุคคลชาย (คลาส BC4) / คู่ (คลาส BC4)

 

หญิง 4 คน

สุบิน ทิพย์มะณี : บุคคลหญิง (คลาส BC1) ทีม (คลาส BC1-BC2)

สมบูรณ์ ไชยพานิช : บุคคลหญิง (คลาส BC3) / คู่ (คลาส BC3)

ลดามณี กล้าหาญ : บุคคลหญิง (คลาส BC3) / คู่ (คลาส BC3)

นวลจันทร์ พลศิลา : บุคคลหญิง (คลาส BC4) / คู่ (คลาส BC4)

 

ขวัญสุดา พวงกิจจา หนึ่งเดียวกีฬาน้องใหม่อย่างเทควันโด

 

เทควันโด หญิง 1 คน

ขวัญสุดา พวงกิจจา : รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 49 กก. (คลาส K44)

 

 

ฟุตบอลชาย 10 คน

ประครอง บัวใหญ่

ปัญญาวุฒิ คุพันธ์

สุริยะ ยิ่งชูรส

กิตติธัช วิมลวรรณ์

บรรชา มูลเพ็ชร

สนั่น เพชรกระจ่างสุข

เทอดเกียรติ บุญเที่ยง 

กิตติกร บัวดี

วรสัณห์ พันธ์สวัสดิ์ (ผู้รักษาประตู-คนปกติ)

พรชัย กสิกรอุดมไพศาล (ผู้รักษาประตู-คนปกติ)

 

สายสุนีย์ จ๊ะนะ ความหวังวีลแชร์ฟันดาบไทย

 

วีลแชร์ฟันดาบ หญิง 1 คน

 

สายสุนีย์ จ๊ะนะ : เอเป้ (คลาส B) / เซเบอร์ (คลาส B)

 

 

ยิงปืน

ชาย 3 คน

อติเดช อินทนนท์ : R1-M ปืนยาวอัดลมท่ายืน 10 ม. / R7-M ปืนยาว 3 ท่า 50 ม. / R3-Mixed ปืนยาวอัดลม 10 ม. / R6-Mixed ปืนยาวอัดลม 50 ม. (คลาส SH1) 

พีระพงศ์ บึงโบก : R1-M ปืนยาวอัดลมท่ายืน 10 ม. / R7-M ปืนยาว 3 ท่า 50 ม. (คลาส SH1)

อนุสรณ์ ไชยชำนาญ : R5-Mixed ปืนยาวอัดลม 10 ม./ R4-Mixed ปืนยาว 3 ท่า 10 ม. / R9-Mixed ปืนยาวอัดลม 50 ม. ผสม (คลาส SH2)

 

หญิง 2 คน

ววรรณิภา เหลืองวิไล : R3-Mixed ปืนยาวอัดลม 10 ม. / R6-Mixed ปืนยาวอัดลม 50 ม. / R2-W ปืนยาวอัดลมท่ายืน 10 ม. / R8-W ปืนยาว 3 ท่า 50 ม. เดี่ยว (คลาส SH1)

ชุติมา แสนหล้า : R3-Mixed ปืนยาวอัดลม 10 ม. / R6-Mixed ปืนยาวอัดลม 50 ม. / R2-W ปืนยาวอัดลมท่ายืน 10 ม. / R8-W ปืนยาว 3 ท่า 50 ม. (คลาส SH1)

 

 

วีลแชร์เทนนิส

ชาย 2 คน

สุธี คลองรั้ว : ชายเดี่ยว (คลาส WT)

บรรจบ สุวรรณ : ชายเดี่ยว (คลาส WT)

 

หญิง 1 คน

สาคร ขันทะสิทธ์ : หญิงเดี่ยว (คลาส WT)

 

 

 

ว่ายน้ำ

ชาย 3 คน

ภูชิต อิงชัยภูมิ : ฟรีสไตล์ 100 ม. / ฟรีสไตล์ 200 ม. / ฟรีสไตล์ 50 ม. (คลาส S5)

ชาคร แก้วศรี : ฟรีสไตล์ 50 ม. (คลาส S3) / กรรเชียง 50 ม. (คลาส S3) / กบ 50 ม. (คลาส SB2) / เดี่ยวผสม 150 ม. (คลาส SM3)

วรวิทย์ แก้วคำ : กบ 100 ม. (คลาส (SB4)

 

อัญชญา เกตุแก้ว เงือกสาวผู้เป็นความหวัง

 

หญิง 1 คน

อัญชญา เกตุแก้ว : ฟรีสไตล์ 100 ม. (คลาส S9)

 

 

เทเบิลเทนนิส

ชาย 8 คน

ถิรายุ เชื้อวงษ์ : ชายเดี่ยว (คลาส 2) / ทีมชาย (คลาส 3)

อนุรักษ์ ลาววงษ์ : ชายเดี่ยว (คลาส 3) / ทีมชาย (คลาส 3)

ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น : ชายเดี่ยว (คลาส 3) / ทีมชาย (คลาส 3)

วันชัย ชัยวุฒิ : ชายเดี่ยว (คลาส 4) 

รุ่งโรจน์ ไทยนิยม : ชายเดี่ยว (คลาส 6) / ทีมชาย (คลาส 6-7)

เฉลิมพงษ์ พันภู่ : ชายเดี่ยว (คลาส 7) / ทีมชาย (คลาส 6-7)

พิสิษฐ์ หวังผลพัฒนสิริ : ชายเดี่ยว (คลาส 8) / ทีมชาย (คลาส 8)

คมกฤษณ์ จริตสัจ : ชายเดี่ยว (คลาส 8) / ทีมชาย (คลาส 8)

 

หญิง 4 คน

ชิลชิตพยัค บุตรวรรณสิริณา : หญิงเดี่ยว (คลาส 2) / ทีมหญิง (คลาส 1-3)

ดารารัตน์ อาสายุทธ์ : หญิงเดี่ยว (คลาส 3) / ทีมหญิง (คลาส 1-3)

วิจิตรา ใจอ่อน : หญิงเดี่ยว (คลาส 4) / ทีมหญิง (คลาส 4-5)

ปานวาด ศรีงาม : หญิงเดี่ยว (คลาส 5) / ทีมหญิง (คลาส 4-5)

 


stadium

author

ปวีน เทพพวงทอง

StadiumTH Content Creator

ทีสปอร์ต 7 | t-sports 7
stadium olympic